พราวภูฟ้าที่หลายคนคุ้นเคยจากอำเภอแม่ริม ตอนนี้เค้าขยับเข้ามาใกล้เมืองแล้วนะ
ที่นี่ชื่อว่า Proud Phu Fah Muang Chiang Mai เพิ่งเปิดให้เมื่อเดือน พ.ค. 2023 ที่ผ่านมานี่เอง
ตัวรีสอร์ทตกแต่งอย่างเรียบง่ายเข้ากับธรรมชาติรอบด้านได้เป็นอย่างดี
มองไปทางไหนก็สดชื่นสบายตา แถมยังมีลำธารสายเล็กๆไหลผ่านทำให้ที่นี่เย็นสบายตลอดทั้งวันราวกับกำลังพักผ่อนอยู่กลางหุบเขาเลยละ
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/08/S__27189293-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/08/S__27189275-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/08/S__27189277-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/08/S__27254818_0-683x1024.jpg)
ดีไซน์ต่างๆของรีสอร์ทเป็นสไตล์โมเดิร์นคราฟท์ ใช้อิฐแดง ปูนเปลือย รวมถึงพวกงานไม้ต่างๆที่ดูผสมกลมกลืนกันอย่างลงตัว แถมยังถ่ายรูปสวยอีกด้วยนะ
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/08/S__27254805_0-1024x683.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/08/S__27254817_0-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/08/S__27254806_0-683x1024.jpg)
รอบนี้เราได้พักห้อง Private Pool Onsen 2 Bedroom ซึ่งความพิเศษคือจะแยกเป็น 2 ห้องนอนติดกัน มีสระออนเซ็นอยู่ด้านหน้า เหมาะกับการมาพักผ่อนเป็นครอบครัว หรือแก๊งเพื่อนก็ยังได้
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/08/04-1-1024x683.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/08/S__27189261-1024x683.jpg)
ส่วนตัวเราชอบโทนห้องมาก ขาวคลีน มีความเป็นมูจิหน่อยๆ แยกออกเป็นโซนห้องนอน นั่งเล่น ห้องอาบน้ำแต่งตัว และนอกสุดคือมุมทำกิจกรรม ว่ายน้ำเอย นั่งเล่นนั่งอ่านหนังสือเอย แล้วขนาดน้ำกว้างกำลังดีสำหรับ 4 คน อยู่แล้วไม่รู้สึกอึดอัด
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/08/S__27189266-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/08/S__27189290-683x1024.jpg)
ช่วงบ่ายๆ แสงแดดจะหันไปอีกฝั่งทำให้โซนนี้ไม่ร้อน ออกมาแช่น้ำได้อย่างสบายใจ
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/08/S__27189282-1024x683.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/08/S__27189288-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/08/S__27189280-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/08/S__27189271-1024x683.jpg)
สระว่ายน้ำที่ไม่ต้องแย่งกับใครมันก็ดีแบบนี้แหละ แถมเป็นออนเซ็นนวดตัวได้ด้วยนะ 555
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/08/S__27189279-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/08/S__27189289-683x1024.jpg)
นอกจากนั้นที่นี่ยังมีโซนคาเฟ่เล็กๆสำหรับไปนั่งจิบเครื่องดื่มได้ บอกเลยว่าบรรยากาศดีไม่แพ้คาเฟ่ที่อื่นเลยละ
แถมยังนั่งยาวๆได้ทั้งวัน เงียบสงบจนได้ยินเสียงลมพัดผ่าน
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/08/S__27189291-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/08/S__27254812_0-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/08/S__27254815_0-683x1024.jpg)
พามาดูห้องอาหารหลักของที่นี่กันบ้างดีกว่า เปิดให้บริการตลอดทั้งวัน เป็นอาหารแนวฟิวชั่น มีครบทั้งอาหารคาวและของหวานต่างๆ ออกแบบให้เป็นตัวกระจกใสรอบด้าน เพื่อให้แขกได้เทควิวด้านนอกขณะกินอาหารได้
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/08/465589813622866052_0-1024x683.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/08/465589868383961172_0-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/08/S__27254834_0-683x1024.jpg)
เย็นวันนี้เราก็ฝากท้องไว้ที่นี่แหละ จัดเต็มแบบอิ่มสุด เมนูที่อยากให้ลองเมื่อมาที่นี่คือ “เมี่ยงคำสมุนไพร สูตรโบราณ” เป็นเมนูเฉพาะของที่รีสอร์ทเท่านั้น เป็นเมนูที่ทานง่าย อร่อย แถมเดี๋ยวนี้ก็คือหาทานยากอยู่
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/08/S__27189296-1024x683.jpg)
นอกจากนั้นพวกเมนูที่เราสั่งมาชองก็จะมี กุ้งผัดพริกขี้หนูสวน / ยำส้มโอกุ้งสด / โฮมเมด คิงเบอร์เกอร์เนื้อ / ซี่โครงหมูอ่อนตุ๋นเห็ดหอม / ซัลซ่ามะม่วง / สะเต๊ะไก่ สูตรโบราณ เป็นต้น
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/08/06-1024x683.jpg)
มื้อนี้บอกเลยว่ามีความสุขมาก และอิ่มมากๆเช่นกัน 555
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/08/S__27254835_0-1-683x1024.jpg)
ถ้าบ้านไหนพาเด็กๆมาด้วย ที่นี่จะมีพื้นที่สวนส่วนกลาง พร้อมของเล่นไว้รอต้อนรับ
หรือจะมานั่งเล่นที่เดย์เบดริมสระก็ทำได้เช่นกัน
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/08/S__27254803_0-1024x683.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/08/S__27254804_0-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/08/S__27254816_0-683x1024.jpg)
ใครชอบปั่นจักรยานสามารถหยิบยืมของทางโรงแรมไปยังสถานที่ท่องเที่ยวใกล้ๆได้ก็น่าสนุกดีแฮะ
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/08/S__27254802_0-1024x683.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/08/S__27254811_0-683x1024.jpg)
แป๊ปเดียวก็ได้เวลาของอาหารมื้อเช้า เป็นเมนู a la carte ที่สามารถเลือกสั่งได้จากเมนู ชอบตรงที่มีพวกเครื่องดื่มเย็นอย่าง กาแฟเย็น ชาเย็นให้สั่งได้ด้วย
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/08/S__27254813_0-1024x683.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/08/S__27254814_0-683x1024.jpg)
เอาละทุกคน! ใครที่กำลังมองหาที่พักไม่ไกลจากตัวเมือง หรือชื่นชอบแบรนด์พราวภูฟ้าอยู่เป็นทุนเดิม ต้องลองมาที่นี่ดูนะ ดีจนอยากกลับมาซ้ำมีอยู่จริงจ้า
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/08/S__27189273-683x1024.jpg)
No Comments