รอบนี้เราพาลงใต้ไปนอนอาบแดดในที่พัก 5 ดาวติดทะเล ข้ามเรือไปเล่นกับน้องหมู แล้วกลับมาทัวร์สถานที่ Unseen ห้ามพลาดในสุราษฎร์
8 สถานที่ได้แก่
- Nikki Beach Resort & Spa Koh Samui โรงแรม 5 ดาว ติดทะเลวิลล่าส่วนตัว
- Summer by coco tam’s คาเฟ่สไตล์บาหลี โอเพ่นแอร์ สุดชิค
- Koh Mudsum เกาะที่มีแต่หมู หมู และหมู
- Overlap Stone ชมความงานของก้อนหินยักษ์ริมหน้าผาที่มีรูปทรงแปลกตา
- SEEN Beach Club Samui สวรรค์ของสายปาร์ตี้กับบีชคลับริมทะเล
- อุทยานธรรมเขานาใน ถ่ายรูปกับซุ้มประตูวัดแล้วเดินขึ้นเจดีย์ลอยฟ้า
- เนินทรายเหมืองแกะ ชมความมหัศจรรย์ของภูเขาทรายขนาดมหึมา
- ลาลา Coffee & Chanon จิบกาแฟในสวนดอกไม้
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Nikki-Beach-1024x683.jpg)
หลังจากเครื่องแลนด์ดิ้งท่าอากาศยานสุราษฎร์ธานี เราก็รีบนั่งเรือเฟอร์รี่ต่อมาที่สมุย เพื่อมาเช็คอินที่พักก่อนเลย เราพักที่ Nikki Beach Koh Samui เป็นโรมแรม 5 ดาวที่ตั้งอยู่ริมหาดลิปะน้อย จากท่าเรือหน้าทอนนั่งรถไปแค่ 10 นาที สามารถให้รถของทางโรมแรมมารับที่ท่าเรือได้ด้วยนะ (ราคาถูกกว่านั่งแท็กซี่อีกจ้า 55)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/S__60104792-722x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Hotel-8-1024x683.jpg)
ห้องที่นี่มีหลากหลายแบบมากมาย ห้องที่เลิศสุดคือ Private Beachfront Pool Villa เลยจ้า วิวดี ห้องใหญ่โต มี 2 ห้องนอน แถมห้องนั่งเล่น ที่ชอบสุดคือสระว่ายน้ำส่วนตัวไปอีก
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Hotel6-683x1024.jpg)
แต่ถ้าใครจองห้องแบบอื่นๆทางโรมแรมก็มีสระส่วนกลางให้ ตัวสระจะตั้งเป็นแนวยาวพาดผ่านทุกห้อง ชนิดที่ว่าเปิดห้องมาเดินไม่ถึง 5 ก้าวก็ลงเล่นน้ำได้
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Hotel4-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Hotel5-701x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Hotel3-683x1024.jpg)
จุดเด่นอีกอย่างของโรงแรมคือมีบีชคลับเป็นของตัวเอง ทุกๆวันอาทิตย์จะมีดีเจ โชว์ รวมถึงอาหารเครื่องดื่มไว้คอยบริการ แขกด้านนอกสามารถเข้ามาจอยได้ ถ้าเป็นวันธรรมดาตรงนี้ก็จะกลายเป็นจุดนั่งดูพระอาทิตย์ตกดินที่สวยสุดๆ ของแขกในโรงแรม
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/S__60153878-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/S__60170264-683x1024.jpg)
มื้อเช้ามาเสิร์ฟกันถึงในวิลล่า เป็น Floating Breakfast มีครบทั้งคาว หวาน ผลไม้ต่างๆ จะไปนั่งกินสวยๆริมสระ ในสระ หรือกินจริงจังบนโต๊ะหน้าสวนก็ได้ เราชอบมากอ่า
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/S__60104778-1024x683.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Hotel10-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Hotel9-1024x683.jpg)
ในส่วนของมื้อค่ำก็มานั่งทานทืี่ห้องอาหารริมทะเล มีเมนูให้เลือกหลากหลาย ทั้งซีฟู้ด อิตาเลียน และอาหารไทย
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/summer-683x1024.jpg)
เช้าวันนี้พาออกมาเที่ยวรอบๆสมุย ที่แรกที่ต้องมาให้ได้ เรียกว่าเป็นแลนด์มาร์คของเกาะคือร้าน Summer by coco tam’s คาเฟ่สไตล์บาหลี ริมชายหาดบ่อผุด กลางวันเป็นคาเฟ่นั่งถ่ายรูปชิคๆ กลางคืนเปลี่ยนเป็นสถานที่สังสรรค์เฮฮา เครื่องดื่ม การแสดงต่างๆ
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/S__60178437-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/S__60104717-683x1024.jpg)
มุมถ่ายรูปเยอะจริงอะไรจริง มีความคุมโทน ถ้าใครคิดถึงการเดินทางไปบาหลีมาร้านนี้เลยจ้า ได้ฟิลแบบนั้นเลย
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/S__60104723-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/S__60153884-683x1024.jpg)
เมนูแนะนำ อร่อยและถ่ายรูปสวยต้อง Smoothie Bowl มีหลายรสชาติให้เลือก กินเบาๆพอกรุบกริบ ร้าน Summer by coco tam’s
พิกัด : ตั้งอยู่ริมทะเลใน Fisherman Village ชายหาดบ่อผุด
เปิด : ทุกวัน 9.00-18.00 น.
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Koh-Mudsum-683x1024.jpg)
ที่ต่อไปข้ามมาเที่ยว Koh Mudsum หรือเกาะหมูกันบ้าง เป็นเกาะที่กำลังมาแรงแซงทางโค้ง ดาราเซเลป เน็ตไอดอลมากันแน่น วิธีการเดินทางสามารถจองทัวร์กับเอเจนซี่เจ้าต่างๆได้แบบ One day trip มีทั้งเรือสปีดโบ๊ทและหางยาว นั่งเรือ 15 นาทีก็ถึงแล้ว
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/06-3-725x1024.jpg)
เมื่อถึงเกาะจะมีเหล่าน้องหมูมารอรับหน้าหาด ใครอยากได้รูปสวยๆต้องซื้อข้าวเกรียบหรือผักบุ้งมาล่อ แล้วรีบกดชัตเตอร์รัวๆ 555
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/S__60129290-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/S__60170246-683x1024.jpg)
หลายคนอาจจะยังไม่รู้ว่าด้านหลังของเกาะหมูจะมีจุดชมวิวลับ เดินขึ้นไปไม่ไกลมากจะเห็นชายหาดในมุมสูง น้ำทะเลสีสดต่างจากบริเวณด้านหน้าเกาะ
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/overlap-stone-683x1024.jpg)
นี่คือ Overlap Stone มีลักษณะเป็นก้อนหินขนาดยักษ์ตั้งอยู่ริมหน้าผา จริงๆ จุดนี้คือพื้นที่ส่วนบุคคล แต่เปิดให้นักท่องเที่ยวเข้า มีค่าเข้า 20 บาท/คน ต้องใช้พลังเดินขึ้นเขาเล็กน้อย แต่ก็ไม่เหนื่อยมากเน้อ
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/S__60030985-683x1024.jpg)
ใครมีเวลามาช่วงพระอาทิตย์จะสวยกว่า สุดทางบนโขดเห็นมองเห็นวิวเกาะสมุยเกือบทั้งเมือง เรายกให้เป็นอีก 1 Destination ของสมุยที่ต้องลิสต์
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Seen-Beach-Club-683x1024.jpg)
มาสมุยทั้งทีงานกินดื่มต้องมาสิเนอะ นี่เลย SEEN Beach Club Samui สวรรค์ของสายปาร์ตี้ จะเปิดแค่วันศุกร์ เสาร์ และอาทิตย์เท่านั้น
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/01-5-1024x683.jpg)
ถ้ามากับเพื่อนๆนี่จะรักที่นี่มาก นั่งยาวๆได้ทั้งวัน มีทั้งดนตรี เครื่องดื่ม อาหาร ปกตินักท่องเที่ยวจะเยอะมากๆ แต่ช่วงนี้คือคนไทยเกือบทั้งร้าน เข้ามาใช้บริการแค่สั่งอาหารก็เล่นน้ำฟรีนะจ๊ะ
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/S__60104709-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/S__60153887-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/S__60104714-683x1024.jpg)
มุมมหาชน ตาข่ายริมสระ ด้านหลังเป็นบาร์เครื่องดื่ม วันที่เราไปนี่อากาศกำลังดี ไม่ร้อน
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/อุทยานธรรม-เขานาใน-683x1024.jpg)
เสร็จจากสมุยข้ามเรือกลับมาที่ตัวเมืองสุราษฎร์ มาสัมผัสกับความ Unseen ของอุทยานธรรมเขานาใน ถ่ายรูปกับซุ้มประตูวัดสุดเก่าแก่ ยิ่งถ้ามาช่วงเช้าๆตอนพระอาทิตย์ขึ้น แสงทองจะลอดผ่านประตู เป็นภาพที่สวยมากๆเชียวละ
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/S__60104744-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/S__60104741-683x1024.jpg)
มาถึงนี่อยากให้ลองเดินขึ้นมาบนเจดีย์ลอยฟ้า ถ้าวันไหนโชคดีนี่เจอหมอกแบบจัดเต็มแน่นอน แต่ถามว่าเหนื่อยไหม ตอบเลยว่ามาก 555 แต่มันคุ้ม
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/S__60104743-1024x683.jpg)
ทุกอย่างดูสวยไปหมดเลย เพิ่งรู้ว่าสุราษฎร์ธานี บ้านเกิดตัวเองมันจะดีขนาดนี้ ภูมิใจมาก
พิกัด : หมู่ที่ 8 บ้านเขานาใน ตำบลต้นยวน อำเภอพนม จังหวัดสุราษฏร์ธานี
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/เนินทรายเมืองแกะ-683x1024.jpg)
อยากได้สถานที่สวยๆ คนไม่เยอะ ที่นี่เลยจ้า เนินทรายเหมืองแกะ ชมความมหัศจรรย์ของภูเขาทรายขนาดมหึมา ขาวโพลนไปทั่ว ถ่ายรูปได้ตั้งแต่ชั้นล่างยันด้านบน
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/S__60129300-1024x683.jpg)
มาเที่ยวไม่ต้องเสียค่าเข้า ฝากไว้หน่อยสำหรับใครที่เข้ามาเที่ยวอยากให้ช่วยกันรักษาความสะอาด พกอะไรขึ้นมาก็ขอให้เอาลงไปให้หมดน๊า เราจะได้มีสถานที่สวยๆแบบนี้ไว้เที่ยวกันได้ตลอดไป
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/S__60129298-683x1024.jpg)
วิวด้านบนจ้า ของจริงคือปังกว่านี้มาก มองเห็นแนวป่าแบบสุดตา และตัวภูเขาทรายก็กว้างมากๆด้วย
พิกัด :ตำบลนาสาร อำเภอบ้านนาสาร สุราษฎร์ธานี
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/01-6-1024x683.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/S__60178441-1024x683.jpg)
ที่สุดท้ายขอแบบชิลสุดๆ นั่งตากแอร์เย็นๆ เรามาแวะคาเฟ่ ลาลา Coffee & Chanon ตั้งอยู่ในตัวเมือง สามารถแวะมาได้ก่อนขึ้นเครื่องกลับ เป็นคาเฟ่ในสวนดอกไม้สุดหวาน มีทั้งเครื่องดื่มและขนมหลากหลายให้เลือกชิม เค้กอร่อยมาก คอนเฟิร์ม 555
ใครชอบคาเฟ่สวยแถมเครื่องดื่มดี ลองมาโดนจ่ะ หรือถ้ากินแล้วอยากช้อปดอกไม้กลับ ก็ติดต่อทางร้านได้เลย มีบริการน๊า
พิกัด : 189/38 ซอยวัดโพธิ์ 31ถนนวัดโพธิ์-บางใหญ่ เทศบาลนครสุราษฎร์ธานี
No Comments