นี่คือการกลับมาอีกครั้งของเรากับความประทับใจครั้งก่อน ด้วยการเดินทางที่ไม่ไกลจากกรุงเทพ โลเคชั่นเห็นวิวทะเลชัดเจน และสไตล์การออกแบบที่ไม่เหมือนใครเป็นสไตล์โคโรเนียนยุคเก่าทั้งโทนสีและตัวเฟอร์นิเจอร์ต่างๆ ที่ดูจะถ่ายรูปสวยไปซะทุกมุม
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/07/S__27099162-1024x683.jpg)
ที่นี่คือ Cross Pattaya Pratamnak หลายคนอาจคุ้นหน้าคุ้นตาที่นี่กันมาบ้างแล้ว เราเลยจะมาเล่นประสบการณ์ในมุมมองตัวเองให้ฟังอีกซักหน่อย เผื่อใครกำลังมองหาที่พักสำหรับมาพักผ่อนกันอยู่นะ
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/07/S__26992653-1024x683.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/07/S__26992671-1024x683.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/07/S__26992674-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/07/S__26992670-683x1024.jpg)
ขอเริ่มจากส่วนล็อบบี้ของทางโรงแรม กว้างขวางและสูงโปร่ง มีเส้นโค้งมนอยู่ตามจุดต่างๆไม่ว่าจะเป็นผนัง กระจก หรือบรรดาที่นั่งต่างๆ ทำให้พื้นที่ตรงนี้ดูชิล สบายตา เหมาะกับการนั่งพักผ่อน ยิ่งช่วงบ่ายที่แสงส่องลอดเข้ามาทางซุ้มประตูยิ่งทำให้มุมนี้มีเสน่ห์มากขึ้นไปอีก
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/07/S__26992672-1024x683.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/07/S__26992668-1024x683.jpg)
ติดกันคือ Bite Box บาร์เครื่องดื่มและของว่างสำหรับทานเล่น ซึ่งเราสามารถออเดอร์ไปนั่งทานริมสระว่ายน้ำหรือสั่งไปทานบนห้องก็ได้นะ
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/07/S__26992678-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/07/S__26992680-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/07/S__26992683-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/07/S__26992679-683x1024.jpg)
นี่จ้า! ช่วงบ่ายอากาศดี เลยมานั่งจิบเครื่องดื่มริมสระว่ายน้ำซักหน่อย
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/07/S__26992655-1024x683.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/07/01-1024x683.jpg)
อบนี้เราพักห้อง Executive Ocean Suite ที่สามารถมองเห็นทะเลได้จากเตียงนอน มีระเบียงชมวิวซ้าย-ขวา ห้องใหญ่สะใจ ประกอบได้ด้วย เตีนงคิงไซต์กลางห้อง มุมโซฟาด้านข้าง และอ่างอาบน้ำสำหรับนอนแช่ตัวแบบพอดิบพอดี
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/07/S__26992667-1024x683.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/07/S__26992684-683x1024.jpg)
ใครชื่นชอบทะเลเป็นชีวิตจิตใจต้องปลื้มห้องนี้มากแน่ๆ เพราะไม่ว่าจะเอาตัวเองไปอยู่มุมไหนก็มองวิวนี้ได้หมดเลย
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/07/S__27205644-1024x683.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/07/S__26992663-683x1024.jpg)
จากห้องเรามองลงมาจะเห็นสระว่ายน้ำทั้งหมด ยิ่งช่วงแสงดีๆ น้ำในสระสีฟ้าขับด้วยลวดลายหินอ่อน และสีสันของเดย์เบด มันสวยมากคุณ! เห็นแล้วอยากแต่งชุดสวยๆลงไปว่ายน้ำเล่นเลยละ
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/07/S__26992656-1024x683.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/07/S__26992686-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/07/S__26992685-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/07/S__26992688-683x1024.jpg)
เย็นวันแรกเราเลือกกินอาหารในโรงแรมเพราะไม่อยากออกไปไหนที่ห้องอาหาร S E A S A L T ตั้งอยู่ชั้นล่างสุดมีทั้งอาหารไทยและสไตล์ฟิวชั่น เมนูขึ้นชื่อคือมัสมั่นแกะที่กินคู่กับแผ่นโรตีกรอบๆ กุ้งผัดพริกกระเทียมสไตล์สเปน สเต็กพอร์คชอปซอสทรัฟเฟิล และอกไก่ย่างซอสทารากอนครีม มื้อนี้อิ่มเลยจ้า
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/07/S__26992642-1024x683.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/07/S__26992648-1024x683.jpg)
เช้าอีกวัน เราตื่นมาเล่นน้ำตั้งแต่พระอาทิตย์ขึ้น เพราะนอกจากคนจะน้อยแล้วอากาศก็กำลังสบายๆอีกด้วย
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/07/S__26992652-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/07/S__26992646-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/07/S__26992649-1024x683.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/07/S__26992645-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/07/S__27213838-1024x683.jpg)
แล้วคือเดินถ่ายรูปสนุกมาก สงสารช่างกล้องแล้วนะ 5555
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/07/S__26992662-1024x683.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/07/S__27205648-1-683x1024.jpg)
ใครมาพักที่นี่อย่าลืมตื่นมาทานอาหารเช้า เราชอบมาก! มีทั้งให้เดินตักและสามารถสั่งได้แบบ a la carte
ที่เราปลื้มสุดคือเมนู มันฝรั่งบดไข่ลวกท็อปด้วยคาเวียร์ ทางนี่สั่งคนเดียว 4 จานจุกๆ แถมมี Sparkling Wine เสิร์ฟให้อีก
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/07/S__27099187-683x1024.jpg)
นอกจากนั้นที่นี่เค้ายังมีพื้นที่สีเขียว สนามหญ้ากว้างให้มาทำกิจกรรม ไม่ว่าจะปิกนิก เดินเล่น หรือมานั่งอ่านหนังสือก็ทำได้เช่นกัน
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/07/S__27099183-683x1024.jpg)
เดินข้ามถนนมาฝั่งตรงข้ามคือ Kliff Beach Club เปิดใหม่ เทสดี วิวดี จนต้องวาปมาซะหน่อย
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/07/S__27099184-1024x683.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/07/S__27099175-1-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/07/S__27099172-683x1024.jpg)
ความดีงามคือตัวร้านสวย ใช้สีเอิร์ธโทนสบายตา มองเห็นทะเลชัดเจนจากทุกมุมเลยละ แถมมีหลายโซนให้เลือกนั่ง ไม่ว่าจะมาเป็นแก๊งหรือฟีลแฟนงี้
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/07/S__27099168-1-1024x683.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/07/S__27099171-1024x683.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/07/S__27099166-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/07/S__27099167-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/07/S__27099192-683x1024.jpg)
ตอนเราไปช่วง 5 โมงนิดๆ คนโล่ง เลือกที่นั่งได้ตามใจ แถมวันนี้อากาศดี ท้องฟ้าโปร่ง อะถือว่าโชคดีมากๆ 555
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/07/S__27099165-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/07/S__27099181-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/07/02-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/07/S__27099169-1-683x1024.jpg)
ที่นี่มีทั้งอาหารซีฟู้ด อาหารเวสเทิร์น รวมไปถึงเครื่องดื่มต่างๆให้ได้ลิ้มลอง อย่างเราสั่งมาเป็นเมนู ปลาหมึกทอดกระเทียม คั่วพริกเกลือ / หอยเชลล์ฮอกไกโดอบชีสผักโขมพาร์ม่าครัมเบิ้ลกรอบ /ข้าวซอยเนื้อแก้มวัวออสเตรเลีย /สปาเก็ตตี้หมึกดำและแซลมอนย่าง พร้อมเครื่องดื่มเย็นๆให้พอชื่นใจ
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/07/S__27099182-683x1024.jpg)
ด้วยความที่ตัวร้านตั้งอยู่บนเขาพระตำหนัก ทำให้วิวด้านหน้าแทบจะไม่มีอะไรมาบดบังเลย นั่งมองวิวไปจนพระอาทิตย์ตกดินเชียว
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/07/S__27099193-1024x683.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/07/S__27000854-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/07/S__27000852-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/07/01-2-683x1024.jpg)
อีกมุมที่ดีไม่แพ้กันคือโซนด้านบนสุดหน้าทางเข้า ถ่ายรูปออกมาคิดว่าอยู่บาหลี 555
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2023/07/S__27000850-1-683x1024.jpg)
เวลาเปิด – ปิด : เปิดบริการตั้งแต่ 16:00 – 23:00 น.
ใครมาทานอาหารที่นี่สามารถจอดรถที่ Cross Pattaya Phratamnak ได้ด้วยนะ
และนี่ก็คือการมาพักรอบ 2 อีกครั้งของเรา เอาจริงก็ยังประทับใจเหมือนเดิม โดยเฉพาะห้องพัก ที่มันน่าทิ้งตัวลงนอนกลิ้งไปมาทั้งวัน ปล่อยให้นาฬิกาเดินผ่านไปเรื่อยๆโดยไม่ต้องสนใจ ไม่ต้องเร่งรีบซักวันเนอะ
ถ้าเพื่อนๆชอบอะไรแบบนี้ลองแวะมาดูน๊า
No Comments