ยกให้เป็นอีก 1 ที่พักในดวงใจ มาเต็มทั้งดีไซต์การตกแต่งห้องพัก ฟังก์ชั่นส่วนกลางแบบ full Option ความเงียบสงบของบรรยากาศรอบข้าง รวมถึงมื้ออาหารสุดปังทุกมื้อไปเลย ที่นี่คือ MASON PATTAYA พูลวิลล่าที่ได้แรงบันดาลใจมาจากช่างแกะสลักหินในอำเภออ่างศิลาซึ่งเป็นโลเคชั่นเดียวกับตัวโรงแรมนั่นเอง ตั้งแต่ล็อบบี้ทางเข้าด้านหน้ายาวมาจนสุดหน้าหาด ทุกตารางนิ้วอัดแน่นไปด้วยดีเทลและรายละเอียดที่น่าสนใจ
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/07/S__4579596-1024x683.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/07/S__4579577-683x1024.jpg)
ตัวอาคารดูหนาแน่น แต่ไม่อึดอัด อาจเพราะการออกแบบเพดานที่ดูสูงโปร่ง มีช่องให้ลมเข้าออกรอบด้าน จากที่เราสังเกตุการออกแบบส่วนใหญ่เน้นวัสดุที่เป็นหินสลับกับไม้ที่มี Texture ไม่แข็งแต่ก็ไม่นุ่มจนเกินไปที่สำคัญคือยกกล้องขึ้นมามุมไหน ปังมุมนั้นนะ
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/07/S__4579597-1024x683.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/07/S__4579580-1024x683.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/07/S__4374776-683x1024.jpg)
อีกมุมที่ไม่อยากให้พลาด ยิ่งช่วงแสงลงมุมนี้คือสุด ถ่ายรูปดี
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/07/S__4579828-1024x683.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/07/S__4579826-1024x683.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/07/S__4579607-683x1024.jpg)
นี่คือห้องพักเราชื่อว่า Beachside Seaview Pool Villa ความพิเศษของห้องนี้อย่างแรกคือหันหน้าออกสู่ทะเล เปิดม่านปุ๊ปเจอทะเลปั๊ป ด้านในแยกส่วนต่างๆอย่างชัดเจน โซนห้องนอน นั่งเล่น แต่งตัว และอ่างอาบน้ำขนาดใหญ่ มีสระว่ายน้ำส่วนตัว พร้อม Creator ประจำวิลล่าซึ่งจะคอยอำนวยความสะดวกตลอดการเข้าพัก จะบอกว่าของจริงก็คือห้องกว้างมาก มีพื้นที่ใช้สอยเกินจำนวนผู้เข้าพัก 555 เรามา 2 คนนี้ เลือกไม่ถูกเลยจะนั่งจะนอนมุมไหนก่อนดี
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/07/S__4579605-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/07/S__4374768-682x1024.jpg)
นี่ชอบบันไดทางเดินมาก ตั้งเด่นๆกลางวิลล่า
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/07/S__4579564-1024x683.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/07/S__4579569-1024x683.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/07/S__4374778-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/07/S__4579567-1024x683.jpg)
เปิดเข้ามาเจอโซฟารูปตัว L ถัดไปด้านหลังคือห้องนอนนั่นเอง พื้นเล่นระดับเพื่อแบ่งโซน เวลามองกลับออกไปด้านนอกนี่เห็นทะเลเหมือนกันนะ
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/07/S__4579555-683x1024.jpg)
หน้าห้องมีโซฟาไว้แกล้งๆนั่งจิบกาแฟยามเช้า 555
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/07/S__4579552-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/07/S__4579553-683x1024.jpg)
อีกจุดน่าสนใจคืออ่างอาบน้ำจ้า ใหญ่มาก แถมมีบริการตีฟองจากโรงแรมให้อีกด้วย ทางนี้นอนแช่เพลินทีเดียว
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/07/S__4579831-1024x683.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/07/S__4579598-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/07/S__4587555-683x1024.jpg)
ช่วงเย็นขึ้นมาชมวิวที่ KROK-A-CAFÉ ESPRESSO BAR ซึ่งเป็นคาเฟ่บนชั้นดาดฟ้าและบาร์ริมสระว่ายน้ำ ถ้าใครเล่นน้ำสระที่ห้องไม่สะใจ มาต่อตรงนี้ได้ สระใหญ่สุด
จากจุดนี้ที่จะมองเห็นท้องทะเลมุมในสูง มีลมเย็นๆพัดผ่านตลอดทั้งวัน มีทั้งเครื่องดื่ม ขนม ไอศกรีม และอาหารไว้ค่อยบริการ แนะนำช่วงเย็นๆ พระอาทิตย์ตกดินสวยมากกกก !
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/07/07-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/07/08-1024x683.jpg)
เครื่องดื่มมาและอาหารมาเสิร์ฟแล้ว หน้าตาดีเชียว เมนูแรกของเบาๆ ไก่ครกอะคาเฟ่เสิร์ฟคู่ข้าวโพดย่างหวานๆ และคอหมูย่างจิ้มแจ่ว อันนี้ปลื้มเป็นพิเศษมันแทรกทุกอณู 5555
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/07/S__4579581-683x1024.jpg)
ไอศกรีมก็มีจ้า ตรงนี้เป็นบริการสำหรับแขกที่เข้าพักทุกวันตอนบ่ายสองถึงบ่ายสี่โมง
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/07/S__4579542-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/07/09-1024x683.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/07/S__4579545-1024x683.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/07/S__4579546-1024x683.jpg)
ถึงเวลาของมื้อค่ำเรามีนัดดินเนอร์หน้าหาด เป็น BBQ SEAFOOD มีเชฟมาย่างให้กินสดๆจานต่อจาน แล้วดูวิวสิ ดีมากนะ ล็อบเตอร์ กุ้ง หอย ปู ปลา แน่นโต๊ะมากเลยจ้า แล้วพวกวัตถุดิบก็มาจากชาวบ้านในพื้นที่นี่ละ คอนเฟิร์มว่าสดแน่ๆ เชฟเผาให้ดูแบบใกล้ชิด สดกว่าโอมากาเสะก็ทะเลเผานี่ละจ้า
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/07/S__4579544-683x1024.jpg)
ยิ่งค่ำยิ่งโรแมนติก ถ้ามากับคนรักนี่ขอแต่งงานได้เลยนะ อะใครอยากโดนขอแต่งงาน พาแฟนมาที่นี่โลด
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/07/S__4579578-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/07/S__4579823-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/07/S__4579556-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/07/S__4579557-683x1024.jpg)
เวลาที่เรารอคอยอาหารเช้ามาถึงแล้ว มื้อนี้เป็น Floating Breakfast แล้วคืออลังการมากจ้า เซ็ตเดียวอิ่ม ดี๊ดี
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/07/S__4579825-1024x683.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/07/S__4579549-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/07/06-1-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/07/S__4587564-683x1024.jpg)
ตั้งแต่สายๆถึงเย็นถ้าไม่รู้จะออกไปไหน แนะนำให้มานั่งรับลมเย็นๆริมทะเลหรือทำกิจกรรมทางน้ำได้ที่ BEACHSIDE BAR เค้ามีบริการทั้งแพดเดิลบอร์ดและคายัค หรือจะเลือกนั่งจิบเครื่องดื่มสวยๆก็ได้ เรานี่สั่งเครื่องดื่มซ่าๆมารีเฟรชร่างกายก่อนเลย
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/07/S__4579601-1024x683.jpg)
ก่อนกลับกทม.เราขอแวะกินข้าวที่ห้องอาหาร ZILA STREET BISTRO & BAR ของโรงแรม ห้องนี้มีอาหารแบบนานาๆชาติให้เลือก
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/07/04-1024x683.jpg)
แต่ทางนี้คิดถึงอาหารใต้มากๆ เลยจัดมาทั้งแกงไตปลา แกงเหลือง คั่วกลิ้ง รสชาติเข้มข้นสไตล์ไทยๆ ถูกปาก แอบกระซิบมาว่า อาหารใต้เป็นโปรโมชั่นจนถึงสิ้นเดือนกรกฏานี้เท่านั้น
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/07/S__4579836-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/07/05-1024x683.jpg)
เครื่องดื่มหน้าตาดีเช่นเคย มีกิมมิคทุกแก้ว อย่างเมนู Sea anemone จัดเสิร์ฟมาคล้ายท้องทะเล ด้านล่างเป็นเยลลี่ด้านบนคือน้ำมะพร้าว แปลกแต่ก็เข้ากัน
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/07/S__4579595-683x1024.jpg)
ถึงเวลากลับบ้านแล้ว การมาพักที่นี่ถือว่าเต็มอิ่มแล้วแหละ แบตเต็มพร้อมกลับไปลุยงานต่อ
เอาจริงนะ..ถ้าคุณคิดว่าการมาพัทยามันเริ่มจำเจ ลองเปลี่ยนบรรยากาศมาพักกายพักใจ เปิดรับประสบการณ์ใหม่ๆที่ MASON กันดู อาจทำให้เราชอบพัทยามากขึ้นกว่าเดิมก็ได้
No Comments