ถ้าถามว่าในรอบปีชอบการมาเที่ยวครั้งไหนมาที่สุด เราขอตอบเลยว่าครั้งนี้แหละ ไม่ใช่เพราะทุกอย่างมันดีหรอกนะ แต่เพราะเรื่องราวระหว่างทาง มันโครตน่าจดจำเลยจริงๆอินเดียประเทศที่มีแต่คนปฎิเสธ จริงๆแล้วมันทั้งน่ารัก น่าค้นหา และน่าเป็น 1 ในลิสที่ครั้งนึงในชีวิตควรไปเอาซะมากๆ
การเดินทางครั้งนี้เราไปเยือน 2 เมือง คืออาห์เมดาบัดและอุดัยปูร์ ในเวลาแค่ 4 วัน 3 คืน มาเริ่มที่ “อาห์เมดาบัด” เมืองแรกของอินเดียที่ได้รับยกย่องขึ้นเป็นเมืองมรดกโลกสิ่งปลูกสร้างต่างๆเต็มไปด้วยประวัติศาสตร์ที่ยาวนาน เคียงคู่ไปกับวิถีชีวิตในยุคปัจจุบัน ผู้คนเมืองนี้ดูอารมณ์ดี หน้าดุแต่ยิ้มง่ายมาก
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0112-683x1024.jpg)
นี่คือ The Adalaj Stepwell เป็นบ่อน้ำโบราณขนาดใหญ่ อยู่ห่างจากตัวเมืองอาห์เมดาบัดประมาณ 20 กม. คนสมัยก่อนจะนิยมสร้างบ่อน้ำเป็นชั้นๆ ลงไปใต้ดินเพื่อสะดวกเวลาเดินลงมาตักน้ำนั่นแหละ
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0103-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0122-683x1024.jpg)
ถ้าสังเกตดีๆ เสาทุกต้นจะถูกแกะสลักอย่างสวยงาม เป็นเรื่องราวเกี่ยวกับศาสนาของพราหมณ์-ฮินดู
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0107-1024x683.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0105-1024x683.jpg)
มองขึ้นไป ตัวบ่อมีความลึก 5 ชั้นเบาๆ โห! นี่คิดถึงคนสมัยก่อนที่ลงมาตักน้ำ คงเดินกันเมื่อยเลยอะ 555
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0162-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0002-683x1024.jpg)
The Adalaj Stepwell เปิดตั้งแต่ 7 โมงครึ่งไปจนถึง 6 โมงเย็น ค่าเข้าคนไทย โชว์พาสปอร์ตได้ราคาเท่าคนอินเดีย 25 รูปี (11 บาท)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0116-683x1024.jpg)
Shree Swaminarayan Mandir Kalupur เป็นวัดโบราณของฮินดูสุดเก่าแก่ของเมือง
ประตูทางเข้าวัดคือเด่นมาก สีสันสดใส ตั้งอยู่หน้าตลาดเลย
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0158-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0114-683x1024.jpg)
จะมีชาวบ้านแวะเวียนกันมาไม่ขาดสาย ยิ่งช่วงเทศกาลต่างๆ ที่นี่จะเป็นกลายเป็นสถานที่จัดงานอยู่เสมอ
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0115-1024x683.jpg)
ด้านในก็สวยไม่แพ้กันนะ ไม่ว่าจะเป็นตามเสา เพดาน หรือตามทางเดินต่างๆ มีการแกะสลัก และประดับประดาแบบแปลกตา ต่างไปจากที่อื่นๆของเมือง
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0005-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0004-683x1024.jpg)
สวยทุกมุมเลยแม่ สะบัดกระโปรงได้ ไม่มีใครว่า แต่ถ้าคนมองอะ มองทุกคนเลยจ้า 5555
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/02-3-1024x683.jpg)
ก่อนเริ่มทริป เราได้ทำการบ้านมาแล้วว่า ถ้ามาเมืองนี้ต้องไม่พลาดที่จะเดินเส้นทางสายมรดกนะ เขาเรียกว่า Heritage Walk of Ahmedabad มีไกด์คอยเล่าประวัติความเป็นมาตามจุดต่างๆ พาเดินลัดเลาะไปตามบ้านเรือน ค่าเดินคนละ 250 รูปี (106 บาท) ถูกมากจ้า
ระหว่างทางก็จะเห็นวิถีชีวิตจริงๆของคนเมืองนี้ และที่ขาดไม่ได้คือบรรดาสัตว์ต่างๆ
พบเจอทุกที่ คนกับสัตว์ใช้ชีวิตอยู่ด้วยกันเหมือนเพื่อน เหมือนสมาชิกในครอบครัว
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0076-684x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0009-682x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0006-682x1024.jpg)
เห็นคุณลุงคนซ้ายมือเสื้อขาวนี่มะ คิดว่าหน้าแกดุปะ? ตอนแรกก็แอบกลัวๆ แต่พอหยิบกล้องขึ้นมาถ่ายคุณลุงก็ยิ้มให้เฉยเลย เป็นความย้อนแย้งที่โครตมีเสน่ห์
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0014-683x1024.jpg)
ที่ต่อไปคือ Dada Harir Stepwell บ่อน้ำโบราณนี้ตั้งอยู่ในตัวเมือง ไม่มีค่าเข้าใดๆ
มองด้านนอกคือธรรมดามาก แต่พอเดินเข้ามาโอ้โห อลังการ ที่สำคัญคือสามารถเดินขึ้นไปถ่ายรูปเล่นได้อีกด้วย
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0064-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0073-684x1024.jpg)
บอกเลยว่าค่อนข้างทึ่งในฝีมือของคนอินเดียโบราณ ในสมัยที่เครื่องมือไม่พร้อมแต่พวกเขาสร้างได้ขนาดนี้ สุดมาก
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0065-683x1024.jpg)
จุดนี้มีทางเดินลงไปได้ ให้เพื่อนถ่ายมาจากด้านบน ก็จะได้มุมที่ดูแปลกตาขึ้น
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/78850077_2553193038294376_3304559159076192256_o-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/74531969_2553193124961034_1784065866422288384_o-683x1024.jpg)
พักเบรคมากินมื้อเที่ยงที่ร้าน Eleven11 Restro Cafe ใครว่าอินเดียมีแต่เครื่องเทศ โนจ้า พวกอาหารอิตาเลี่ยนต่างๆก็มี ที่สำคัญดูการตกแต่งของร้าน นี่คิดว่านั่งอยู่แถวอารีย์ 555
ร้านหาไม่ยากอยู่ชั้น 1 ตึก ,Addor Aspire Univercity Road
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/78334969_2553193178294362_1277387646800232448_o-1024x683.jpg)
หน้าตาอาหารธรรมดาที่ไหนละ รสชาติดีใช้ได้เลยด้วย
เราสั่งกันมาเต็มโต๊ะ ตอนเรียกเช็คบิลตกคนละไม่ถึง 300 บาท แฮปปี้จ้า
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0011-683x1024.jpg)
The Queen’s Stepwell จะเอาให้สุดต้องมาที่นี่ เป็นบ่อน้ำแห่งเดียวของอินเดียที่ได้ขึ้นมรดกโลก และพิมพ์อยู่บนแบงค์ 100 รูปี มีความลึกถึง 7 ชั้น และด้วยความเก่าแก่มากๆ จะมีคนคุมยืนอยู่ตามจุดต่างๆ ห้ามเราจับตามผนังหรือกำแพงเด็ดขาด
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0007-1024x683.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0012-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0126-683x1024.jpg)
ลวดลายเยอะจริง ถึงเราจะดูไม่ออกว่ามันเป็นลายอะไร แต่ก็สวยมากๆ ลืมบอกว่า The Queen’s Stepwell อยู่ห่างจากตัวเมืองราวๆ 120 กม. และไม่มีรถสาธารณะผ่าน ต้องเหมารถมาเท่านั้น
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0128-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0013-683x1024.jpg)
ด้านในสุด มีชั้นๆ สลับกันไป การเดินขึ้นลงก็เล่นเอาเราหอบเหมือนกันนะ
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0087-1024x681.jpg)
Modhera Sun Temple จะเรียกว่าอะไรดีละ มันเป็นทั้งบ่อน้ำ ทั้งวัดอยู่รวมกัน ถ้าจะมาเที่ยวที่นี่ควรจับคู่กับ The Queen’s Stepwell ระยะทางไม่ไกลกันมากนัก แอบเสียดายมาถึงที่นี่ก็พระอาทิตย์กำลังจะหายแล้ว จริงๆยังมีมุมที่อยากได้อีกเยอะมาก แต่แสงหมดซะก่อน
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0130-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0124-683x1024.jpg)
ถ้าเพื่อนๆจะมาที่นี่แนะนำให้เผื่อเวลาไว้เยอะๆ เพราะสถานที่ใหญ่และสวยมาก
เสียดายที่เราไปถึงตอนจะค่ำซะแล้ว เลยมีเวลาเดินถ่ายรูปไม่มากนัก
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0070-684x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0086-684x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0125-683x1024.jpg)
ด้านหน้าจะมีบ่อน้ำขนาดใหญ่ สามารถลงไปถ่ายรูปได้ด้วย
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0096-1024x681.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0095-1024x681.jpg)
มื้อค่ำของวันฝากไว้ที่ร้าน Agashiye ร้านหรู ในราคาคนละ 500 กว่าๆ
แต่ได้ฟิวมหาราณี พนักงานบริการแบบเต็ม 10 เสิร์ฟเฉพาะอาหาร Vegetarian เท่านั้น
ตัวร้านอยู่ในโรงแรม The House of MG Hotel
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0143-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0057-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0142-683x1024.jpg)
เช้าวันรุ่งขึ้นออกเดินทางไปเมือง “อุดัยปูร์” นั่งสบายๆในรถ 4 ชั่วโมงครึ่ง ซึ่งเป็นช่วงเวลาที่ไม่มีความเบื่อเลย คอยตื่นเต้นกับ 2 ข้างทางอยู่ตลอด
เราให้คนขับรถพามาส่งที่ Udaipur Down Town ซึ่งสถานที่เที่ยวทั้งหมดอยู่ตรงนี้เลยจ้า
นัดให้คนขับมารับพวกเราอีกทีก็คือพรุ่งนี้ตอนจะกลับสนามบินเลย
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0023-1024x684.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0021-1024x684.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0020-1024x684.jpg)
ไม่รู้ว่าคนอื่นเป็นไหม แต่เราอะชอบเดินเล่นในชุมชน ดูว่าเขาอยู่อย่างไร ใช้ชีวิตแบบไหน
วันๆทำอะไรกันบ้าง ยิ่งที่อินเดียด้วยแล้ว ได้มาก
เล่าให้ฟังก่อนว่าเมือง อุดัยปูร์ ถูกขนานนามว่าเป็นเมืองที่โรแมนติกที่สุดของอินเดีย
เมืองสีขาวแห่งราชสถาน อากาศดี เมืองติดน้ำที่แท้ทรู อะมาถึงโซนนี้ที่เราพามาเที่ยวเป็นถนนละลายทรัพย์ ของฝากต่างๆมากองรวมกันที่นี่ แล้วราคาเบา น่ารักๆ
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0015-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0016-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0017-683x1024.jpg)
ถนนเส้นนี้ลัดเลาะไปได้หลายซอกหลายซอย เดินให้ครบกันนะ ข้อดีของเมืองนี้ที่เราสัมผัสได้คือ ผู้คนเฟรนลี่มากๆ ยิ้มและทักทายนักท่องเที่ยวตลอดทาง
เดาเก่ง คิดว่าเราเป็นคนจีนบ้างละ มาเลเซียบางละ เป็นคนทุกประเทศยกเว้นคนไทยแล้วตอนนี้ 5555
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0140-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0034-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0141-683x1024.jpg)
Jagat Niwas Café คาเฟ่ที่ต้อนรับคนภายนอกมาสัมผัสกับบรรยากาศให้ทุกมื้ออาหาร
เช้า เที่ยง เย็น เข้ามาจอยได้หมด เรามาตอนพระอาทิตย์ใกล้ตกดิน แสงสีทองสะท้อนผิวน้ำ แล้วมาตัดกับตัวอาคารอีกที ณ จุดนี้ต้องบอกเลยว่า สวยมากเลยโว้ย
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0052-2-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0139-683x1024.jpg)
ความสวยของที่นี่เต็ม 10 เราให้ 20 ไปเลย
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0054-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0085-684x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0043-1-683x1024.jpg)
ไม่ต้องงงว่าทำไมชุดไม่เหมือนกัน เราแวะมาที่นี่ 2 วันเลยจ้า ชอบมาก
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0031-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0027-683x1024.jpg)
ใกล้กันเป็นที่ตั้งของ City Palace of Udaipur วังริมทะเลสาบ แม้ไม่ใหญ่เท่า City Palace Jaipur แต่ด้านในก็สวยเอาเรื่อง ค่าเข้า 400 รูปี (170 บาท)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0035-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0135-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0038-684x1024.jpg)
ถ้าอยากได้รูปสวยๆ คือต้องมาเช้าเลยนะ
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0100-683x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0101-684x1024.jpg)
แต่ละห้องจะมีทั้งภาพวาด จิตรกรรมฝาผนัง และมุมให้เราเห็นวิวทะเลสาบด้วย
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0025-673x1024.jpg)
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0028-683x1024.jpg)
เข้ามาแล้วอยากเป็นเจ้าหญิงกับเขาบ้างเลย
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/03-5-1024x683.jpg)
ห้องสีฟ้าแห่งความลับ
![](https://www.chillwithmeblog.com/wp-content/uploads/2021/03/Ahmedabad_๑๙๑๑๓๐_0041-1-683x1024.jpg)
เดินเล่นจนเกือบหมดวันก็ได้เวลากลับไปที่เมืองอาห์เมดาบัดเพื่อขึ้นเครื่องกับบ้านแล้ว มันเป็น 4 วันที่ครบรส ถ้าเปรียบเป็นรสชาติอาหาร ต้องบอกว่ากลมกล่อม
ลุ้น สนุก ตื่นเต้น ตลก ปนกันไปหมด
ข้อควรรู้เล็กๆน้อยๆ
1.เที่ยวอินเดียต้องมีวีซ่า ยื่นง่ายๆได้ที่เว็บ https://indianvisaonline.gov.in/evisa/tvoa.html
2.แนะนำให้เช่ารถพร้อมคนขับในการเที่ยวจะสะดวกกว่า ของเราเหมาเที่ยว 2 เมืองเลย คอนเทคตามนี้จ้า ชื่อ Bhawani Singh เบอร์ติดต่อ Whatsapp : +91 9998109961
3.คนอินเดียจะไม่เล่น Line การติดต่อต่างๆจะผ่าน Whatsapp
4.การซื้อซิมที่อินเดียจะเสียเวลามาก เพราะฉะนั้นเปิดโรมมิ่งไปเลยดีกว่า
5.ไม่ต้องกังวลเรื่องภาษา คนอินเดียพูดอังกฤษเก่งมาก
6.ถ้ากลัวกินอาหารบ้านเค้าไม่ได้ ก็พกไปเอง แต่จริงๆแล้วมันไม่ได้แย่นะ มีพวกคาเฟ่ดีๆให้เข้าเยอะเลย
7.อินเดียไม่ได้สกปรกทุกที่ มันก็มีบางมุมบางโซนแหละ อย่างบ้านเราก็มี อย่าเพิ่งมองภาพลบขนาดนั้น
8.คนอินเดียหน้าดุ ใช่ค่ะหน้าดุจริงๆ แต่ความจริงโครตน่ารักเลยแก มองหน้าแปปเดียวจากหน้าบึ้งก็กลายเป็นยิ้มให้เราละ
9.ข้อสุดท้าย การมาเที่ยวที่นี่ ไม่ต้องคาดหวังหรือจินตนาการถึงความสวยหรู เพอร์เฟคใดๆ เอามาแค่ใจที่อยากเปิดโลกใบเดิมให้มันกว้างมากขึ้นก็พอ
หลังจากที่เพื่อนๆอ่านรีวิวนี้จบ
เราอยากให้ลองถามตัวเองในใจเบาๆว่าถ้าเป็นเรา
“ เราจะกล้าลองไปที่นี่ไหม ” ไป อิ น เ ดี ย อะ ?
No Comments